![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/580118.jpg) |
|
|
|
บันทึกแรมทาง |
ตอน: ครั้งหนึ่ง ณ หุบเขาสปิติ |
|
|
ทริป สปิติวัลเล่ย์ |
รัฐหิมาจัลประเทศ ประเทศอินเดีย |
1-17 กันยายน 2566 |
|
- บทที่ 1 - |
การเดินทางของเรา |
|
เส้นทางตอนเหนือในรัฐหิมาจัลประเทศ ประเทศอินเดีย ติดทิเบต ในอ้อมกอดของเทือกเขาหิมาลัย เป็นดินแดนที่ยากต่อการเข้าถึง ไม่มีเครื่องบินตรงสู่เมืองนี้ ต้องนั่งรถเข้าไปเท่านั้น สองข้างทางที่ต้องผ่านเข้าไปในแต่ละเมือง สวยงามมากอย่างน่าอัศจรรย์ มีอารยธรรมที่แตกต่างและแปลกตา เหมือนหลุดเข้าไปอีกโลกใบหนึ่ง ครั้งหนึ่งในชีวิต คุ้มค่าที่ได้ไปเยือน |
|
Road Trip เดินทางยาวๆ 17 วัน ไปกันเรื่อยๆ สไตล์วันแรมทาง เน้นความสุขใจในการออกไปท่องเที่ยว เก็บบรรยากาศความงดงามของธรรมชาติด้วยสองตา อิ่มเอมกับมิตรภาพของเพื่อนร่วมทาง ปล่อยใจให้สบาย แค่ไว้ใจ แล้วไปด้วยกัน |
|
ว่ากันว่า ที่นี่ คือ "สถานที่ที่สวรรค์กับโลกมนุษย์มาบรรจบกัน" ถึงแม้ว่า เส้นทางนี้งดงามเกินบรรยาย ชนิดที่เรียกว่า ควรไปเห็นด้วยตาให้ได้สักครั้งในชีวิต ถึงแม้ว่า เสน่ห์ของทริปนี้จะอยู่ที่วิวสองข้างทาง สวยงามจนหลับตาไม่ลง แต่ ทริปนี้ไม่ได้สะดวกสบาย ไปลำบาก นั่งรถนานและเหนื่อยมาก เดินเที่ยวเยอะ ห้องพักไม่ค่อยดี อาหารพื้นเมืองไม่อร่อย กินกันไม่ค่อยได้ ! |
|
และ ด้วยเป็นพื้นที่ที่อยู่สูงเหนือจากระดับน้ำทะเลเกินกว่า 4,000 เมตร จึงสุ่มเสี่ยงต่ออาการแพ้ความสูง ทำให้ปวดหัว อาเจียน หายใจไม่ทัน หรือหัวใจวาย ดังนั้น.. เราจึงมีคำเตือนและคำขู่มากมาย ขอร้องให้อ่านโปรแกรมดีๆก่อนตัดสินใจจอง ถ้าร่างกายไม่แข็งแรง เช่น เป็นโรคหัวใจ ความดันสูง หอบหืด ไม่ควรเดินทาง .. หากชวนเพื่อนกรุณาบังคับให้เพื่อนอ่านด้วย เพื่อนที่เรื่องเยอะ ห้ามชวน ! |
|
แต่ที่สุดแล้ว ก็มีคนตัดสินใจจองทริปร่วมเดินทางด้วยกันถึง 15 คน รวมกับทีมวันแรมทาง ปลา นุ้ย และ จีเตน Jitender (จี) ไกด์สุดหล่อ คนขับรถ 5 คัน ทั้งสิ้น 23 ชีวิต ที่เดินทางแบ่งปันประสบการณ์ ความสุข สนุกสนาน ตื่นเต้น และเหน็ดเหนื่อย ร่วมกัน |
|
เป็นทริปที่เต็มไปด้วยเสียงหัวเราะ และมีความสุข ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะที่ไว้ใจกัน สู้ถึงไหนถึงกัน ไม่มีบ่น ไม่ว่าจะเจอปัญหาอะไรๆ |
|
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380982577_1039995820658437_3532948559819099916_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380162702_1039996557325030_187534919878541954_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380668715_1039996137325072_2857782621466828768_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380158439_1039996270658392_1361150083064987448_n.jpg) |
|
ขอบคุณลูกทัวร์ผู้น่ารัก ทั้ง 15 ท่าน .. |
|
"พี่อิง พี่จำปี พี่พัช พี่เพ็ญ พี่โส พี่หมู พี่อ้วน พี่หมอซี พี่ตุ้ม พี่เม้ง พี่ม่าน พี่หลิง พี่นิด พี่ปุ๊ก และ พี่เปิ้ล" |
|
ขอบคุณทีมงานทุกคน .. |
ทีม วันแรมทาง wanramtang ปลา และ นุ้ย |
ทีม Adventure Explorer |
We are so proud and thank you everyone for working hard.
|
จีเตน Jiten Thakur (จี) ไกด์สุดหล่อ |
|
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380152229_1039996383991714_4458860298410845188_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380144690_1039995860658433_1951878251719226584_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380151000_1040000120658007_5573970232036654967_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/379268341_1039500557374630_2232661187970097400_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380879067_1039995783991774_784936915626947387_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/380662243_1039996167325069_1246094704372011835_n.jpg) |
![](https://www.wanramtang.com/images/column_1708482027/381910203_1041330910524928_4361379048359051930_n.jpg) |
|
และ คนขับรถ ทั้ง 5 คัน .. |
รถคันที่ 1 Kuldeep |
รถคันที่ 2 Rohit |
รถคันที่ 3 Sanjay |
รถคันที่ 4 Ramanand |
รถคันที่ 5 Pramod Thakur |
|
ขอบคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทวดา เจ้าป่าเจ้าเขา และ ฟ้าฝน ที่ให้การเดินทางราบรื่นและปลอดภัย |
|
ไม่ว่าเราจะได้จัดทริปนี้อีกหรือไม่ นี่คือประสบการณ์การเดินทางอีกครั้งหนึ่ง ที่มีความสุขและประทับใจ |
|
|
|
|